Khi cho tặng tài sản BĐS cóa dược miễn thuế không?

Vợ chồng con gái tôi có tặng cho bố mẹ một căn hộ chung cư thì có được miễn thuế trước bạ và thuế thu nhập cá nhân không? Mong luật sư giải đáp giúp

Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ quy định các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ trong đó có:
 
“10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”
 
Khoản 1, 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung năm 2012) quy định thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân bao gồm:
“4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”
 
Như vậy, trường hợp vợ chồng con gái tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở cho bố mẹ sẽ không phải nộp lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân.
 
Đọc thêm:
 
Theo: Cafe Land & Công ty Luật
Hỗ trợ bán hàng
  • Hotline: Ms Diệu Sen
  • Điện thoại: 0938.890.311
  • dieusen.daba@gmail.com
Liên kết hữu ích